เกียรติประวัติโรงเรียน
โรงเรียนได้รับรางวัลต่าง ๆ ดังนี้
รางวัลมาตรฐานสถานศึกษาดีเด่นด้านพลังงาน ระดับ 5 ดาว, รางวัล Young Energy Master Award 2017 นักเรียนแกนนำดีเด่นด้านการอนุรักษ์พลังงาน และรางวัล Energy Mind Team Award 2017 คณะทำงานดีเด่นด้านการอนุรักษ์พลังงาน จากการประกวดโครงการ Energy Mind Award 2017 จัดโดยการไฟฟ้านครหลวง
รางวัลสถานศึกษาดีเด่นด้านพลังงาน ระดับ 4 ดาว โครงการ Energy Mind Award 2016 จากการไฟฟ้านครหลวง
รางวัลสถานศึกษาดีเด่นด้านพลังงาน ระดับ 4 ดาว โครงการ Energy Mind Award 2015 จากการไฟฟ้านครหลวงและสมาคมสิ่งแวดล้อม
รางวัลชมเชย ระดับประเทศ โครงการโรงเรียนปลอดขยะ (Zero Waste School) เฉลิมพระเกียรติ 60 พรรษา 60 โรงเรียน ปี 2558 กรมส่งเสริมคุณภาพสิ่งแวดล้อม กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและ สิ่งแวดล้อม
โรงเรียนเอกชนที่มีคุณภาพสู่มาตรฐานสากล ปีการศึกษา 2557 ถึง 2559 จากสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
โรงเรียนผ่านการตรวจประเมินความสะอาดและสิ่งแวดล้อมของอาคารสถานที่ระดับเขต ตามมาตรฐาน Clean and Green ประจำปี พ.ศ. 2556 จากสำนักงานเขตดุสิต กรุงเทพมหานคร ในระดับดีมาก
โรงเรียนได้รับรางวัลเกียรติคุณ สัญญา ธรรมศักดิ์ (ดีเด่น) ระดับมัธยมศึกษา ประจำปีการศึกษา 2556 ในโครงการเชิดชูเกียรติสถานศึกษาที่สร้างคนดีให้สังคมด้วยการส่งเสริมคุณธรรมจริยธรรมดีเด่น ของมูลนิธิธารน้ำใจ
โรงเรียนได้รับรางวัลนวัตกรรมดีเด่น และรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 4 จากโครงการลดเมืองร้อนด้วยมือเรา ปีที่ 9 จัดโดยบริษัทโตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด และสถาบันสิ่งแวดล้อมไทย
คณะครูได้รับรางวัล ดังนี้
คุณครูฐานมญ มะณี และคุณครูปวีณา เฉลยรัตน์ ได้รับเหรียญรางวัล Bronze Prizeเกียรติบัตรจาก National Research Council of Thailand จากการเข้าร่วมโครงการ Seoul International Invention Show 2016 (SIIF 2016) ณ กรุงโซล สาธารณรัฐเกาหลี
คุณครูฐานมญ มะณี ได้รับรางวัล “บุคลากรดีเด่นด้านพลังงาน” (Energy Master Award) จากโครงการสถานศึกษาดีเด่นด้านพลังงาน โดยการไฟฟ้านครหลวง
นักเรียนได้รับรางวัล ดังนี้
ด.ญ.กชพร เนียวกุล และด.ญ.ศศินันท์ สมบูรณ์ทวีโชค ม.2/2 ได้รับเกียรติบัตรเหรียญทองแดง จากการแข่งขันการสร้างการ์ตูนแอนิเมชั่น (2D Animation) ชั้น ม.1-ม.3 ในงานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ครั้งที่ 69 ระดับชาติ ณ โรงเรียนเทพศิรินทร์ สมุทรปราการ จัดโดยสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
ด.ญ.เบญญาดา พฤกษ์พงศกร ด.ญ.ณภัค สุทธะพินทุ และด.ญ.วิชญาดา ชำนาญศิลป์ ม.3/3 ได้รับรางวัล “Merit Award” ประเภท Junior Student Project จากผลงาน Intelligent Trash ในการแข่งขันประกวดซอฟต์แวร์นานาชาติ โครงการ Asia Pacific ICT Alliance Awards (APICTA) 2018 ณ เมืองกวางโจว ประเทศสาธารณรัฐประชาชนจีน
น.ส.ศิริพักตร์ชา เวชกามา น.ส.นันทัชพร อัศวเลิศกุล และน.ส.ปุณยาพร สุนันต๊ะ ม.4/3 โดยได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ได้รับประกาศนียบัตร โล่ประกาศเกียรติคุณ ทุนการศึกษา 10,000 บาท พร้อมตั๋วเครื่องบินไปกลับกรุงเทพฯ-ญี่ปุ่น และทัศนศึกษาดูงานสถานีโทรทัศน์ชื่อดังของญี่ปุ่น ในวันที่ 26 พฤศจิกายน –1 ธันวาคม 2561 จากการแข่งขันโฆษณาสั้น หัวข้อ “แค่เปลี่ยน…ชีวิตก็ปลอดภัย” ในกิจกรรม CSR TOLLWAY 2018
น.ส.สุภาวดี ภูสนาม ม.6/1 น.ส.ณาฌา หิรัญญการ ม.6/1 และน.ส.จีรนันท์ อนันต์ประภากรณ์ ม.4/1 เจ้าของผลงาน Application Algolaxy ได้รับทุนสนับสนุนในการพัฒนาต่อยอดเพื่อนำไปสู่ผู้ใช้งานจริง โดยได้รับเงินทุนสนับสนุน 50,000 บาท พร้อมโล่รางวัลและเกียรติบัตร จากการประกวดในโครงการต่อกล้าให้เติบใหญ่ ประจำปี 2561
ด.ญ.จำรัสลักษณ์ ภิญโญมงคล ม.3/2 ได้รับรางวัลเกียรติบัตรระดับเหรียญทอง ระดับชาติ จากการแข่งขันพูดภาษาอังกฤษ (Impromptu Speech) ในงานมหกรรมความสามารถทางศิลปหัตถกรรม วิชาการ และเทคโนโลยีของนักเรียน ระดับชาติ ครั้งที่ 68
ด.ญ.ปริชดา เพียรวิริยะ ป.6/1 ได้รับรางวัลเหรียญทอง ประเภทบอล ประเภทห่วง ประเภทฟรีแฮนด์ และประเภทรวม จากการแข่งขันยิมนาสติก/ลีลาหญิงเดี่ยว อายุ 11 ปี รุ่น Prejunior รายการ 7th ZHONG LINE CUP 2018 International RG Tournament ณ กรุงปักกิ่ง ประเทศสาธารณรัฐประชาชนจีน
นางสาวสุภาวดี ภูสนาม ม.5/1 นางสาวณาฌา หิรัญญการ ม.5/1 เจ้าของผลงาน Application สื่อการเรียนรู้ “กำเนิดเจ้าเรขาคณิต (Drageometry)” ได้เป็นตัวแทนประเทศไทย เข้าร่วมประกวดซอฟต์แวร์ในระดับนานาชาติ ในโครงการ Asia Pacific ICT Alliance (APICTA) Awards 2017 ณ ประเทศบังกลาเทศ และได้รับรางวัล Merit Award ได้รับเกียรติบัตร
นางสาวณาฌา หิรัญญการ ม.5/1 นางสาวสุภาวดี ภูสนาม ม.5/1 และนางสาวเกศนคร พจนวรพงษ์ ม. 6/2 ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ซอฟต์แวร์ประเภทโปรแกรมส่งเสริมการเรียนรู้ระดับนักเรียน จากการแข่งขันพัฒนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์แห่งประเทศไทย ครั้งที่ 20 : NSC 2018 จัดโดยศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ (Nectec) ได้รับถ้วยรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ทุนการศึกษา 40,000 บาท และประกาศนียบัตร
เด็กหญิงมนต์สวรรค์ สฤษดิ์อภิรักษ์ ม.2/1 ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 (เหรียญทองแดง) จากการแข่งขันเทเบิลเทนนิส ประเภท Mini-Cadet Girls’ Single ในรายการ 2017 Jordan Junior & Cadet Open , ITTF Junior Circuit ณ ประเทศจอร์แดน
นางสาวมนอัปสร สฤษดิ์อภิรักษ์ ม.6/3 ได้รับรางวัลอันดับ 3 ประเภททีมหญิง รุ่น Junior จากการแข่งขันเทเบิลเทนนิส รายการ 23th South East Asian Junior and Cadet Table Tennis Championships 2017 ณ ประเทศสิงคโปร์
เด็กหญิงนันท์นภัส วาสกุล ม.3/1 ได้รับรางวัลชนะเลิศ อันดับ 1 ประเภท Freestyle TROUPE 18 & under จากการแข่งขัน 19th Asia Pacific Dance Competition 2017 ณ กรุงกัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย
นางสาวณัฐณิชา เดชะเอื้ออารีย์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/2, นางสาวณัฐกนก โภคทรัพย์ไพบูลย์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6/1, นางสาวนันทนัช สกาวุฒานุเดช ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6/2 ได้รับรางวัลเยาวชนดีเด่นแห่งชาติ สาขาคณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ คอมพิวเตอร์ ประจำปี 2559 โดยสมเด็จพระบรมโอรสธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้พลเอก อาชวินทร์ เศวตเศรนี ผู้แทนพระองค์มอบเกียรติบัตรให้แก่กลุ่มเด็กและเยาวชนดีเด่นแห่งชาติ
เด็กหญิงศิริพักตร์ชา เวชกามา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/2, นางสาวไอริณ ยุกตจรงค์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6/1, นางสาวณัฐกนก โภคทรัพย์ไพบูลย์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6/1, นางสาวสุภาวดี ภูสนาม, นางสาวณาฌา หิรัญญการ และนางสาวจิดาภา อาภรณ์รัตน์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/1 ได้รับคัดเลือกรับทุนสนับสนุนต่อยอดผลงาน การแข่งขันการต่อยอดผลงานซอฟต์แวร์ ในโครงการ “ต่อกล้าให้เติบใหญ่ปี 4” มีนักเรียนที่ได้รับคัดเลือกต่อยอดผลงานจำนวน 2 ผลงานได้แก่ 1. ทอ-ไอ-ยอ-ไทย 2. Boonrod the Survivor โดยได้รับรางวัลทุนสนับสนุนผลงานจำนวน 50,000 บาท / ผลงาน (จำนวน 2 ผลงาน), โล่รางวัลและได้รับการจดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์
เด็กหญิงมณีรัตน์ บุญจันทร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/1 และเด็กหญิงศิริพักตร์ชา เวชกามา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/2 รางวัลชนะเลิศ การแข่งขันประกวดภาพยนตร์สั้น หัวข้อ “เมื่อดิจิทัลครองโลก” ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น ในโครงการ Thailand ICT Youth Challenge 2016 ได้รับทุนการศึกษา 30,000 บาท พร้อมประกาศนียบัตรและถ้วยรางวัล จัดโดยกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (MICT) และ สมาคมอุตสาหกรรมเทคโนโลยีสารสนเทศไทย (ATCI)
นางสาวณาฌา หิรัญญการ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/1 และนางสาวณัฐกนก โภคทรัพย์ไพบูลย์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6/1 รางวัลชนะเลิศ การประกวด Mobile Applicationหัวข้อ “เสริมสร้างการเรียนรู้ การศึกษา” ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย ในโครงการ Thailand ICT Youth Challenge 2016 ได้รับทุนการศึกษา 30,000 บาท พร้อมประกาศนียบัตรและถ้วยรางวัล จัดโดยกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (MICT) และ สมาคมอุตสาหกรรมเทคโนโลยีสารสนเทศไทย (ATCI)
นางสาวสุภาวดี ภูสนาม ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/1, นางสาวณัฐณิชา เดชะเอื้ออารีย์ และนางสาวธนาภรณ์ สิทธิกรเมธากุล ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/2 รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ซอฟต์แวร์ประเภทโปรแกรมส่งเสริมการเรียนรู้ระดับนักเรียน การแข่งขันพัฒนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์แห่งประเทศไทย ครั้งที่ 19 : NSC 2017 ได้รับรางวัลถ้วยรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2, ถ้วยรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2, ทุนการศึกษา 20,000 บาท และประกาศนียบัตร จัดโดยศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ (Nectec)
เด็กหญิงสิริรดา เตือนตรานนท์, เด็กหญิงณธษา กิตติสุวรรณ, เด็กหญิงทฤฒมณ มะณีชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/3 และเด็กหญิง รมณี มะณี ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6/3 เหรียญรางวัล Bronze Prize, เกียรติบัตรรางวัล The Excellence and Honor of the Invention และเกียรติบัตรจาก National Research Council of Thailand Seoul International Invention Fair ในงาน “Seoul International Invention Show 2016” (SIIF 2016) ณ กรุงโซล สาธารณรัฐเกาหลี
นางสาวมนัสนันท์ เลิศหัตถศิลป์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6/3 เข้าร่วมการแข่งขันแบดมินตันระดับนานาชาติ ได้รับรางวัลดังนี้
– รางวัลเหรียญทอง จากการแข่งขันแบดมินตันเยาวชนอายุไม่เกิน 19 ปี “II Guatemala Junior International 2015” ที่เมืองซิอูดัด ประเทศแมกซิโก
– รางวัลเหรียญทอง จากการแข่งขันในรายการ “II Yonex Mexico International U19 Championships 2015” ที่ประเทศแมกซิโก
– รางวัลรองชนะเลิศทีมหญิง และรองชนะเลิศอันดับสองหญิงเดี่ยว จากการแข่งขันรายการ 6th Asian Schools badminton Championships 2015 BATAM-INDONESIA
ที่ประเทศอินโดนีเซีย
– อันดับที่ 3 (Semi Final Round) ได้รับเหรียญ และเงินรางวัล 10,150 บาทจากการแข่งขันแบดมินตัน รายการ Java Raya Indonesia Junior International Challenge
2015 ที่ประเทศอินโดนีเซีย
นางสาวมนอัปสร สฤษดิ์อภิรักษ์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/3 เข้าร่วมการแข่งขันเทเบิลเทนนิส ได้รับรางวัลดังนี้
– รางวัลเหรียญทอง ประเภททีมหญิง อายุไม่เกิน 15 ปี และเหรียญทอง ประเภทหญิงคู่ อายุไม่เกิน 15 ปี จากการแข่งขันเทเบิลเทนนิสเยาวชนชิงชนะเลิศแห่งอาเซียน ณ ประเทศมาเลเซีย
– รางวัลชนะเลิศ จากการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 37 “นครศรีธรรมราชเกมส์” ที่ จ.นครศรีธรรมราช
นางสาวยลรดา ยงภิศาลภพ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3/1 ได้รับคัดเลือกจากสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) เป็นตัวแทนประเทศไทยเข้าร่วมในการแข่งขันคณิตศาสตร์ระหว่างประเทศระดับมัธยมศึกษาตอนต้น (International Mathematics Competition (IMC 2015)) ณ เมืองฉางชุน สาธารณรัฐประชาชนจีน ได้รับรางวัลเหรียญทอง ประเภทบุคคล, รองชนะเลิศอันดับ 1 ประเภททีม และรองชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทกลุ่มบุคคล
นางสาวยลรดา ยงพิศาลภพ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3/1 เข้าร่วมการแข่งขันคณิตศาสตร์เพชรยอดมงกุฎ ครั้งที่ 18 ณ โรงเรียนวัดสุทธิวราราม กรุงเทพฯ ได้รับรางวัลรองชนะเลิศเหรียญทองแดงพร้อมด้วยถ้วยรางวัลพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารีและทุนการศึกษา 5,000 บาท และได้เข้าร่วมโครงการสรรหานักเรียนที่มีความสามารถพิเศษทางคณิตศาสตร์ครั้งที่ 13 (TUGMOs ) ณ โรงเรียนเตรียมอุดม ได้รับรางวัล เกียรติบัตรเหรียญทอง
นางสาวโศจิรัตน์ ธัญประทีปชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6/1, นางสาวพลอยจะเพลิน เผ่าพันเลิด ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6/4 และเด็กหญิงสุภาวดี ภูสนาม ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3/1 ได้รับรางวัล Winner จากผลงานเกม King of Transport ในการเข้าร่วมโครงการประกวดผลงานซอฟต์แวร์ดีเด่นแห่งชาติ (Thailand ICT Awards : TICTA 2015) ประเภท Secondary Student Projects
นางสาวณัฐณิชา เดชะเอื้ออารีย์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/2, นางสาวณัฐกนก โภคทรัพย์ไพบูลย์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/1 และนางสาวนันทนัช สกาวุฒานุเดช ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/2 ได้รับรางวัล Runner Up จากผลงานสื่อส่งเสริมการเรียนรู้อาเซียน Chaturamal : ASEAN QUEST ในการเข้าร่วมโครงการประกวดผลงานซอฟต์แวร์ดีเด่นแห่งชาติ (Thailand ICT Awards : TICTA 2015) ประเภท Secondary Student Projects และได้รับรางวัล Merit Award จากการประกวดงาน Asia Pacific ICT Alliance ( APICTA) Award 2015 ที่ประเทศศรีลังกา
นางสาวณัฐณิชา เดชะเอื้ออารีย์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/2, นางสาวธัญจิรา สุกกรี ปัจจุบันศึกษาอยู่ชั้นปีที่ 1 คณะวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ และนางสาวนุชดี เหล่าสุรสุนทร ปัจจุบันศึกษาอยู่ชั้นปีที่ 1 คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร ได้รับรางวัลเด็กและเยาวชนดีเด่นแห่งชาติ ประจำปี 2558 สาขาคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยี จากพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริวัณณวรีนารีรัตน์
เด็กหญิงสิริรดา เตือนตรานนท์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4/1 เข้าร่วมประกวดโครงการ Honda Super Idea Contest 2015 คิด(ส์)กระหึ่มโลก ได้รับรางวัลโล่รางวัลเกียรติยศ และทัศนศึกษา ณ ประเทศญี่ปุ่น
เด็กหญิงนันทพร แซ่ฉั่ว และเด็กหญิงพรชนัน งามจรัสฤทัย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3/1 ได้รับรางวัลชนะเลิศการแข่งขันภาพยนตร์สั้น ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น ได้รับทุนการศึกษา 30,000 บาท พร้อมถ้วยรางวัลและเกียรติบัตร จากโครงการ The Winner Award Thailand ICT Youth Challenge 2015
นางสาวไอริณ ยุกตจรงค์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/1 และนางสาวอัญชิษฐา บุญณะสิทธิ์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/1 ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 จากการแข่งขัน Mobile Application ได้รับทุนการศึกษา 20,000 บาท พร้อมโล่รางวัลและเกียรติบัตร จากโครงการ The Winner Award Thailand ICT Youth Challenge 2015
นางสาววิศรุดา ชูสังกิจ, นางสาวนันทพร แซ่ฉั่ว, นางสาว พรชนัน งามจรัสฤทัย, นางสาว จิดาภา อาภรณ์รัตน์, และนางสาวกนกภรณ์ ปรีชาธรรมรัช ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3/1 ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้รับทุนการศึกษา 30,000 บาท และทุนสนับสนุนโรงเรียน จำนวน 10,000 บาท พร้อมโล่รางวัลและประกาศนียบัตร จากการประกวดในโครงการ “สร้างสรรค์ ฉลาดคิด ผลิตข่าว กับพานาโซนิค (KWN)”พ.ศ. 2556 นางสาวกนกรัตน์ เหล่าอารีรัตน์ และนางสาวอนุตตรีย์ ธูปเหลือง นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ได้รับรางวัลชนะเลิศ จากการแข่งขันประกอบวงจรอิเล็กทรอนิกส์ ครั้งที่ 12 (The Twelfth Youth’s Electronics Circuit Contest: YECC 2013) จัดโดยศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ (เนคเทค) และสำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.) ได้รับเงินรางวัล 30,000 บาท พร้อมโล่รางวัล